PDA

View Full Version : [Tuần báo MU] Khoảng lặng phía sau

Hoa Linh
14-04-2013, 02:09 AM
Các game thủ thân mến!
Ai chơi game cũg ít nhất một lần tiếp xúc với đội ngũ quản trị game mà ta thường gọi hai chữ thân mật GM. Có những người thường xuyên tiếp xúc có thể là bạn bè, người thân sẽ hiều rõ hơn về tính cách, con người và những công việc của họ. Còn những game thủ thông thường như chúng ta. Chúng ta hình dung như thế nào về cuộc sống, công việc thường ngày của một GM.

Tôi vô tình đọc được trên một diễn đàn game một thắc mắc của một game thủ xin được trích nguyên đoạn:

- vai tro cua GM trong game là để làm gi? để quản lý, ngăn chặn hack và yêu cầu mọi người ăn nói có văn hóa trong game có đúng không mọi người?
- Vậy GM đã làm được gì?
- khi một tài khoản bị hack thì cách giải quyết sẽ thế nào? hay cũng chi như bạn này ( nói về 1 gammer bị mất đồ)
- mình thì mình mới chơi thôi nhưng mà mình thật sự lo sợ khi bị vào tình trạng của bạn kia..
Đây có lẽ là một thắc mắc thường thấy trên các diễn đàn game

http://nw9.upanh.com/b4.s36.d2/814f2877daa75127bb9f8442ee725650_54818029.2520stre ssed.jpg (http://home.mu-hanoi.net/)
GM và những đêm trắng

GM những đêm không ngủ
Mỗi khi đêm về, sau một ngày dài mệt nhọc với công việc ai cũng mong muốn có một giấc ngủ say để cơ thể được thư giãn. Ngày thường ai cũng vậy. GM chúng ta cũng vậy cũng có những công việc riêng, có một gia đình, một sở thích, một thú vui và cũng có những nỗi buồn, những tâm sự cần được chia sẻ. Vậy mà nhiều khi đêm xuống đang lơ mơ trong giấc ngủ thì tiếng chuông điện thoại reo. Cấp trên yêu cầu kiểm tra ngay vấn đề này vấn đề kia. Vậy là một đêm trắng nữa.

Vất vả nhất trong mỗi dịp chuẩn bị cho một server mới online thì có khi thức trắng hai ba ngày liền để cho server online đúng lịch trình. Ngủ không được ngủ, ăn không ngon miệng. Có khi chỉ tranh thủ chợp mắt hai ba mươi phút rồi lại làm tiếp. Khi server đã on rồi thì lại lo chống lại các cuộc tấn công của hacker, những đối thủ cạnh tranh. Đây là giai đoạn quyết định thành bại của một server nên cũng là lúc bị tấn công mạnh nhất. GM lại phải dốc toàn tâm toàn trí để khắc phục

http://nw4.upanh.com/b3.s36.d1/35c398191dc5c149ebc4b9025a7315a3_54817984.stree4.j peg (http://home.mu-hanoi.net/)
Cuộc sống gắn liền với stress
GM sống chung với Stress
Mặc dù mới vào làm cho Ban Quản Trị Mu Hà Nội, công việc chưa nhiều, áp lực chưa nhiều song tôi cũng đã được nếm trải cái cảm giác stress nó như thế nào. Chia sẻ, trò chuyện nhiều với anh em Ban Quản Trị mới hiều được thêm những vất vả khó khăn khi quản lý. Cái nghề đòi hỏi một cái đầu lạnh, tỉnh táo luôn luôn lấy tinh thần phục vụ là trên hết.

Nhiều khi mệt mỏi rã rời vì ngồi máy đang định đi ngả lưng lại có điện thoại hỏi, yêu cầu hỗ trợ vvv. Rồi những lúc xử lý những vụ việc liên quan đến game thủ thì thôi hứng chịu hàng loạt những câu từ không hay. Còn không máy lúc nào cũng vài cái sms Buzz thậm chí có lúc vài chục cái đơ hết cả máy. Game thủ hỏi chưa kịp giải đáp lại bị trách móc thậm chí là xếp phạt nếu công việc bị trì trệ.

http://nw3.upanh.com/b6.s36.d2/302d712ba62f6552d7d2271cb2da0940_54818043.gm3.jpg (http://home.mu-hanoi.net/)
Bị gắn cho tội danh kẻ hai mặt
GM về mặt nào đó là những kẻ hai mặt.
Khi tình trạng hack, gian lận trong game nảy sinh thì một bộ phận game thủ còn gán cho cái tội rao bán này nọ thậm chí tiếp tay cho kẻ xấu. Những câu đại loại như: Làm ăn tắc trách, vô trách nhiệm, làm ngơ... khi game thủ bị mất đồ hay mất thông tin tài khoản. GM thường xuyên nhận được những tin nhắn chửi bới khi xử lý vi phạm hay thu hồi đồ đạc cho người bị hại. Một GM đã nói " tôi nghe chửi nhiều quên rồi nên cũng không sao" lại có những người nói " mình vào làm cho MU để rèn tính kiên nhẫn, sự chịu đựng" quả không sai.

Qua bài viết này tôi mong muốn các bạn hiểu hơn về con người, cuộc sống mà GM ( người có quyền lực cao cả trong suy nghĩ một số gammer) nó như thế nào. Mong rẳng mối quan hệ giữa GM ( đội ngủ quản trị game ) và game thủ sẽ gần gũi hơn, khăng khít hơn.

Victoria
14-04-2013, 05:19 AM
chắc GM tóc bạc trắng , râu dài lê thê nhể ;))

soc00lz
14-04-2013, 07:04 AM
auto nâng bi

0975669655
14-04-2013, 07:58 AM
tổng biên tập gì mà làm việc còn hơn cả nhân viên CTV thế không biết
TBT viết bài và CTV vào like ^^
thế này thì 1 mình 1 toà soạn cho nó màu :))

Hoa Linh
14-04-2013, 08:17 AM
tổng biên tập gì mà làm việc còn hơn cả nhân viên CTV thế không biết
TBT viết bài và CTV vào like ^^
thế này thì 1 mình 1 toà soạn cho nó màu :))

Bài vở của họ. Mình chỉ lắp ráp lại thêm tý mắm muối cho nó đậm đà ấy mà. Ngồi mát chỉ đạo hết. :D

anhday680
14-04-2013, 10:36 AM
Nhưng gì HoaLinh nói tớ đều thông cảm tớ đã lập 1 topic nói về suy ngĩ của tớ nhưng đêm không ngỉ đối với ADMIN hay đội ngũ GM là chuyện bình thường như cơm bữa cuộc sống giờ khó sống vì nhiều người gen ăn tức ở chẳng hạn mấy bác ddos MU ta đợt vừa r thật sự người VN ta rất giỏi nhưng giỏi thì làm những việc lên làm chứ đừng đi phá cái mà 1 người họ đã làm ra như vậy đáng khinh thôi mọi chuyện đã dần qua mong BQT và đội ngũ GM có trách nhiệm hơn gấp nhiều lần với game thủ và MU để MU ngày càng phát triển còn nhiều vấn đề nhưng mong ADMIN đừng vội vã thực hiện nhưng ý tưởng mà lên xem ý kiến game thủ hãy làm như vậy MU sẽ vững bền mình nói hàm ý thế chắc ADMIN cũng hiểu. Lời cuối cảm ơn toàn thể AE trong đội ngũ BQT đã tạo ra 1 sân chơi cho AE bọn mình

Còi Đua Đòi Muzik
14-04-2013, 10:59 AM
Hay, quả thật là một Toppic vô cùng Hay ! Đã lâu
lắm rồi mình chưa xem Đọc Đc 1 Toppic hay đến như
thế này. Mình thật sự rất sung sướng, rất hạnh phúc.
Mình xin cảm ơn Đảng,cảm ơn nhà nước, cảm ơn các
tổ chức, các cơ quan ban ngành đoàn thể, cảm ơn
các cấp lãnh đạo đã chèo lái con thuyền xã hội chủ nghĩa. Cảm ơn các anh hùng, các liệt sĩ đã bỏ công
hy sinh để đất nước hòa bình, để mình được ngồi
đây ngắm bức ảnh này. Cảm ơn ba má đã nuôi dạy
con khôn lớn, cảm ơn đã cho con vào trường học,
cảm ơn các giáo viên, cácthầy cô đã dạy em biết chữ
để ngày hôm nay em được cmt dưới Toppic này. Vâng, xin cảm ơn tất cả !! Chào thân ái và quyết thắng =))~ :24;

vungliem1982
14-04-2013, 04:29 PM
ờ làm Gờ Mờ khổ Vờ Lờ