PDA

View Full Version : [Thảo Luận Chung] Đề xuất "phương án chống hack" hiệu quả...

anhlaanh24
23-03-2013, 01:53 PM
Mình cũng chơi qua nhiều Mu khác nhau, vấn đề hack đúng là bức xúc nhất trong MU.
Mà việc chống hack bằng các phần mềm cũng tương đối vất vả, vì có người viết ra đc thì cũng có người hack đc thôi. Bất cứ một cái gì cũng có phần sơ hở của nó cả.
Cách tốt nhất vẫn là tinh thần tự giác của người chơi và sự lên án của cả cộng đồng.
Vì vậy theo mình nên dùng 2 cái này làm chính để thúc đẩy việc chống hack.
Coi tât cả những người chơi tố giác hack là "thợ săn"
Công việc của thợ săn:
Đầu tiên, tất cả các bạn nên vào topic này để chuẩn bị đồ nghề bắt quả tang hacker
http://forum2.mu-hanoi.net/showthread.php?1113449-Quay-clip-b%E1%BA%B1ng-CamStudio-2-0
Sau khi khi có bằng chứng cụ thể, gửi lên ADM chờ xác minh rùi xem tên hacker trên bảng phong thần thôi.
Công việc của "thợ săn" hacker đã xong. rât đơn giản phải ko :)

Điều quan trọng nằm ở cách xử lý của BQT: hình phạt đối với hacker thế nào?
một chút phần thưởng dành cho những người tố giác hack (kick thích tinh thần chơi đẹp của anh em).
Chi tiết: Sau khi đã xác minh đc đối tượng chính xác là hack rùi nhé.
Thưởng và phạt tương đương với tội phạm bắt được, có nghĩ là bắt đc tội phạm càng "khủng" (phần thưởng càng lớn) và tội hack sẽ càng nặng.
Tội phạm khủng ở đây đc quy định theo số lần RL và RS.

Mức 1: Đối với các nhân vật dưới 200 lần rs, ko thưởng gì.
hình thức phạt: BLock nick 1 tuần (các hiện tượng này chắc yếu quá nên hack để cố theo các anh :)) )

Mức 2: từ 200 lần tới 400 lần RS (1RL) block nick 10 ngày (vừa đủ để gây ức chế cho chủ acc. Ko quá lâu khiến chủ acc phải bỏ nick ^^ ). thưởng 5k vcent hoặc B,C,S life gì cũng đc, gọi là chút tinh thần cho anh em thợ săn ^_^

Mức 3: Từ 1 lần RL đến 1/20x: block nick nửa tháng + 20k Gcent hoặc 50k Gcent để đc lấy lại acc (gcent là phải nạp thẻ roài, như vậy BQT game còn có thêm kinh phí để phát triển game cho anh em chơi :) Tầm rs này bị block nick 14 ngày thì đối tượng sẽ rất ức chế, tụt top ầm ầm. nhưng cũng có điều kiện "kha khá" rùi nên chắc cũng ko muốn bỏ game. Sống dở chết dở, cho lần sau chừa cái tội hack ^^
Một số sẽ xoay sang bán acc, nhưng rất tiếc các acc bị block thì ko cho gd ^^ đành chờ hết thời gian block, nạp 20k - 50k để mở khóa, bán cố lấy 100, 200k ^^ như vậy các tân binh cũng có lợi vì có thể mua acc giá rẻ chơi tiếp (dù sao thì mua acc vẫn đỡ mệt hơn đi cày mà). Cũng bớt đi các thành phần phải hack ở lúc tân binh. (chờ mua cái acc còn hơn, là phải cặm cụi hack cho mệt).
Các cao thủ thì cũng thoải mái hơn khi vắng đi một đứa ks mình ^^ Bớt khó chịu khi bị một đứa kém hơn mình thách thức mà vào solo thì đúng là ko ăn đc nó, vì nó là siêu nhân hacker ^^

Trường hợp 1 số các bạn hack nghỉ game luôn. Càng tốt, vậy mấy cái ông bán hack chẳng có khách nữa ^_^
Còn cái acc sau khi đủ thời gian block (2 tuần) để thêm 3-5 ngày nữa, nếu chủ acc ko nạp thẻ vào xóa tội thì:
Toàn bộ đồ đạc, vcent, B,C,S còn trong acc sẽ thuộc quản lý của BQT game. cái xác đưa lên diễn đàn bán cho anh em chơi.
Thậm chí cái ông hack có mua lại acc cũng vẫn mất tiền, nên ko có thất thoát đi đâu hết ^^ acc vẫn có người chơi, có người chơi chắc chắn là MU còn tồn tại phải ko ak ^_^
Thưởng cho thợ săn: 5k vcent + B,C,S, life nhiu cũng đc. (phần thưởng chỉ cần động viên thôi, ko cần nhiều thì sẽ ko có chuyện vừa hack vừa quay phim đâu).
Bời vì ko có phần thường thì mọi người vẫn muốn tố cáo hack bình thường mà. Một chút phần thưởng chỉ để thể hiện sự quan tâm và khích lệ tinh thần của BQT tới người chơi.

Loại hack ra khỏi game thứ mà chúng ta nhận đc:
giúp game cân bằng, mọi người chơi phải dựa vào khả năng, kiên nhẫn để chinh phục đỉnh cao ^^
Đối với các thợ săn: phần thưởng vật chất tuy ít, nhưng danh tiếng thì...sẽ là nỗi khiếp sợ cho mỗi thằng hack, khi đi train hay săn boss.... nhìn thấy cái tên ông chuyên quay video hack rùi post lên diễn đàn, chắc chúng nó cũng phải kính nể đôi phần, ít nhất cũng ko dám bật hack trước mặt anh mày ^^
Trong giới võ lâm thì đc mọi người tôn trọng vì góp phần làm cho game trong sạch hơn, các ADM chắc cũng thầm cảm ơn :)
Sau này có vấn đề gì cần giải quyết trong game, sẽ có nhiều ng giúp đỡ, liên quan đến các vấn đề acc, đồ đạc thì cũng đc ADM lưu tâm hơn ( chả có gì sai khi người có đóng góp đc ưu tiên hơn một chút).
Như vậy cũng kích thích tinh thần chơi game đẹp cho tất cả mọi người.

Quay lại với vấn đề xử lý với gamer hack:
diễn đàn có topic bảng phong thần rồi, ở đó sẽ lưu tên toàn bộ các nhân vật hack, bằng chứng...(mà ADM nên lưu thêm một bản nữa ở máy tính riêng cho khỏi thất thoát).
Lần đầu tiên mình đã đưa ra hình thức xử lý rùi (đấy chỉ là ý kiến riêng của mình còn BQT mới là ng quyết định).
Nếu hacker tiếp tục tái phạm lần 2 thì nhân đôi hình phạt. lần thứ 3 thì block vĩnh viễn luôn, khỏi ý kiến.
Còn những acc bị block đc BQT giao bán lại cho người chơi thì sẽ xóa tội coi như chưa có phạm tội, vì mua lại acc nên ko thể tính tiếp tội cho người ta. Nghĩ đến đây các bạn lại lo rằng hacker sẽ dùng cách này để xóa tội cho acc của mình ^^
Nhưng thế thì cái giá phải cũng khá lớn, vì toàn bộ đồ đạc trong acc đã bị xung công quỹ hết ^^ Mà đồ đạc thì cũng ko rẻ gì, muốn giữ đc đồ thì phải lấy lại acc và chịu tội 1 lần hack thôi ^^

Mình VD đến đây thôi, đối với những nhân vật có lần RL và RS nhiều hơn thì cứ thế tăng hình phạt lên thôi.
Nếu BQT đồng ý áp dụng, mình sẽ cố gắng tổng hợp ý kiến của mọi người để đưa ra đầy đủ các phương án xử lý.
Đây là chút ý kiến đóng góp của mình với BQT game, mong BQT game xem xét có đủ điều kiện để áp dụng cho game không :)
Nếu không được xin BQT hãy đưa ra ý kiến phản hồi để tiếp tục trao đổi. Vì mình nghĩ phương án này có khả năng thực hiện cao, giúp mọi người gắn bó với Mu hơn. Mình cũng muốn gắn bó với game nên mới ngồi nghĩ thêm các phương án, nếu nó ko thực tế thì mong BQT cũng đừng suy xét.
Mong tất cả anh em cùng đóng góp thêm ý kiến và đưa ra cách giải quyết :)
PS: Các bạn đọc kĩ phương án mình đưa ra rồi góp ý nhé, đừng đọc qua qua rồi đã nói này nọ :(
Vì một sân chơi lành mạnh!

MrKul
23-03-2013, 01:58 PM
chả ma nào thèm quan tâm nữa đâu :)) bận với bảy chấm gì gì đó rồi bạn à

anhlaanh24
23-03-2013, 02:04 PM
buồn nhỉ :( vừa mới chơi MU được 2 tuần, thấy hay hay nên tâm huyết lắm, gọi cả 10 anh em chơi cùng.
Sắm đồ, sắm acc như ai...ko lẽ các cao thủ già cội lại đi hết à :(

ThanGioMU
23-03-2013, 02:07 PM
chấp nhận thương đau đi các bạn , Game ảo nhưng tiền thật

anhlaanh24
23-03-2013, 02:11 PM
chấp nhận thương đau đi các bạn , Game ảo nhưng tiền thật

biết vậy nhưng ko có lẽ trong game thì ko thể chơi đẹp đc sao :)
chính vì ngoài đời đã bon chen, quá nhiều mánh khóe, mới mong muốn vào game để lấy sự yên bình mà cũng khó thế nhỉ?

Odysseus
23-03-2013, 02:11 PM
Sắp ra bảy chấm rồi bạn à quan tâm cái gì nữa =))

ThanGioMU
23-03-2013, 02:15 PM
nhiều thăng con vào game lừa 20k thẻ thì bạn thử tự nghĩ xem cài Game này có chơi đẹp được không , chỉ những người thực sự chơi đẹp thì khác thôi bạn à ,
không bán rẻ nhân phẩm của mình bằng mấy đồng , đi xin có người còn cho , đi lừa thì bị chửi cả gia phả dòng họ va ăn đủ thứ
biết vậy nhưng ko có lẽ trong game thì ko thể chơi đẹp đc sao :)
chính vì ngoài đời đã bon chen, quá nhiều mánh khóe, mới mong muốn vào game để lấy sự yên bình mà cũng khó thế nhỉ?

RF_(-.-)
23-03-2013, 02:21 PM
cái phương án này tôi nghĩ ra từ bên PHục hưng đề xuất rồi nhưng ADM không làm thế được đâu =))

anhlaanh24
23-03-2013, 02:27 PM
nhiều thăng con vào game lừa 20k thẻ thì bạn thử tự nghĩ xem cài Game này có chơi đẹp được không , chỉ những người thực sự chơi đẹp thì khác thôi bạn à ,
không bán rẻ nhân phẩm của mình bằng mấy đồng , đi xin có người còn cho , đi lừa thì bị chửi cả gia phả dòng họ va ăn đủ thứ
đúng là trong giao dịch thì ko thể tránh khỏi, nhưng mình muốn nói tới là cái vấn nạn hack game thui
Còn cái gd buôn bán thì ko thể tránh khỏi chuyện lừa đảo đc :(

anhlaanh24
23-03-2013, 02:29 PM
cái phương án này tôi nghĩ ra từ bên PHục hưng đề xuất rồi nhưng ADM không làm thế được đâu =))
mình cũng mới chơi nên ko biết là có phương án này rồi, nhưng rõ ràng là nó có tính khả thi cao mà :(
Sao ADM lại ko áp dụng nhỉ? Có ADM hay S-mod nào vào trả lời ko?

ThanGioMU
23-03-2013, 02:30 PM
Bạn tự trả lời đi ,
mình cũng mới chơi nên ko biết là có phương án này rồi, nhưng rõ ràng là nó có tính khả thi cao mà :(
Sao ADM lại ko áp dụng nhỉ? Có ADM hay S-mod nào vào trả lời ko?

anhlaanh24
23-03-2013, 02:31 PM
Bạn tự trả lời đi ,
thế lại phải tự tìm hiểu à :(

1000le1dem
23-03-2013, 03:09 PM
đọc xong thấy vui vui, buồn buồn... cười. công nhận văn bác chủ top hay. em nể bác vài phần. Cơ mà admin ko như AE mình nghĩ đâu. hack như ma làm, mà có ai sao đâu. bảng phong thần để cho đẹp diễn đàn thui, ko có thì lại thiếu.
Nói thật chứ nếu mà cứ có bằng chứng xác đáng mà admin block vĩnh viễn thì bố bảo đéo dám hack nữa đâu. Nhưng ko, có người quen rồi lo gì, thích thì mang cả hack ra PK cho nó máu chứ cần gì phải KS linh tinh, tóm lại là ko đùa đc đâu. Mình cũng hack đây, mà đéo hiểu sao nhìn thấy đứa khác hack là cứ như kiểu bị đụng hàng ý. phải up lên diễn đàn cho nó chết cm nó đi cái tội dám đánh đu với anh à. (đợi anh tắt hack bật cámstudio lên mày chêt cmm) . kakaka
hack nhìu cũng nhanh nhàm chán lắm, k thấy thú vị nữa, mà ko hack thì ức chế đéo chịu đc. tạm thời quay lại chơi võ lâm truyền kỳ để tìm lại tuổi thơ, chờ đợi admin, MU có thông tin gì hay thì lại ủng hộ nhiệt tình, cháy hết mình. Còn cứ như này thì ... tạm biệt búp bê thân yêu, tạm biệt gấu misa nhé,tạm biệt thỏ trắng xinh xinh,....

ThanGioMU
23-03-2013, 03:32 PM
thơ văn thế nhỉ ....... có cả hát nữa chứ
đọc xong thấy vui vui, buồn buồn... cười. công nhận văn bác chủ top hay. em nể bác vài phần. Cơ mà admin ko như AE mình nghĩ đâu. hack như ma làm, mà có ai sao đâu. bảng phong thần để cho đẹp diễn đàn thui, ko có thì lại thiếu.
Nói thật chứ nếu mà cứ có bằng chứng xác đáng mà admin block vĩnh viễn thì bố bảo đéo dám hack nữa đâu. Nhưng ko, có người quen rồi lo gì, thích thì mang cả hack ra PK cho nó máu chứ cần gì phải KS linh tinh, tóm lại là ko đùa đc đâu. Mình cũng hack đây, mà đéo hiểu sao nhìn thấy đứa khác hack là cứ như kiểu bị đụng hàng ý. phải up lên diễn đàn cho nó chết cm nó đi cái tội dám đánh đu với anh à. (đợi anh tắt hack bật cámstudio lên mày chêt cmm) . kakaka
hack nhìu cũng nhanh nhàm chán lắm, k thấy thú vị nữa, mà ko hack thì ức chế đéo chịu đc. tạm thời quay lại chơi võ lâm truyền kỳ để tìm lại tuổi thơ, chờ đợi admin, MU có thông tin gì hay thì lại ủng hộ nhiệt tình, cháy hết mình. Còn cứ như này thì ... tạm biệt búp bê thân yêu, tạm biệt gấu misa nhé,tạm biệt thỏ trắng xinh xinh,....

anhlaanh24
23-03-2013, 04:06 PM
Cảm ơn huynh đài, bây giờ thì tại hạ đã hiểu, thuốc fucaca diệt trừ giun như thế nào ^^
...Mai e cũng treo acc thôi...thương lắm nhưng thôi đành...chờ MU 7 chấm thôi :(